Tiền làm thêm giờ có bị tính đóng BHXH không?

 Chị Nguyễn Thị Linh (Thường Tín, Hà Nội) hỏi: Do tính chất công việc, đôi lúc người lao động sẽ được yêu cầu làm thêm giờ và hưởng thêm một khoản tiền cho thời gian làm thêm này. Mức tiền làm thêm này không ổn định, tháng ít tháng nhiều. Vậy, tôi muốn biết khoản lương làm thêm giờ này có phải đóng BHXH không?

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

  Vấn đề chị hỏi, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH từ ngày 1/1/2016 là mức lương, phụ cấp lương; từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động nêu tại Khoản 1, Điểm a Khoản 2 và Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều về hợp đồng lao động, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.
Do đó, khoản tiền làm thêm giờ không xác định được mức tiền cụ thể, không được trả thường xuyên và không ghi trong hợp đồng lao động thì sẽ không tính đóng BHXH.

Số lượt xem: 243

Thứ ba, ngày 24, tháng 09, năm 2019
THĂM DÒ Ý KIẾN
Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Nhập mã xác nhận.
Captcha code