Thăm dò ý kiến
Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?


Mã xác nhận
7278

FE_View_Detail

Chế độ đối với quân nhân chuyên nghiệp phục viên, nghỉ hưu
06/03/2017 | 11:32

 Chính phủ vừa mới ban hành Nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều về chế độ, chính sách của Luật Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng (gọi tắt là Luật).

 

 

Nghị định này quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành về chế độ, chính sách đối với quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu, phục viên; công nhân và viên chức quốc phòng nghỉ hưu; quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng phục vụ trong quân đội hy sinh, từ trần; quy đổi thời gian để tính hưởng chế độ trợ cấp một lần; chế độ BHYT đối với thân nhân của công nhân, viên chức quốc phòng phục vụ trong quân đội.

Về chế độ, chính sách đối với quân nhân chuyên nghiệp phục viên Nghị định quy định quân nhân chuyên nghiệp phục viên theo Điểm a, c Khoản 3 Điều 40 của Luật được trợ cấp tạo việc làm bằng 06 tháng tiền lương cơ sở theo quy định của Chính phủ tại thời điểm phục viên; được hỗ trợ đào tạo nghề hoặc giới thiệu việc làm tại các tổ chức giới thiệu việc làm của các bộ, ngành, đoàn thể, địa phương và các tổ chức kinh tế - xã hội khác. Bên cạnh đó, được hưởng trợ cấp phục viên một lần, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 1 tháng tiền lương của tháng liền kề trước khi phục viên; được hưởng chế độ BHXH một lần hoặc bảo lưu thời gian tham gia BHXH theo quy định hiện hành của pháp luật về BHXH. Quân nhân chuyên nghiệp phục viên cũng được ưu tiên cộng điểm trong thi tuyển hoặc xét tuyển công chức theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức; hoặc được ưu tiên khi xác định người trúng tuyển trong kỳ thi tuyển viên chức theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

Về chế độ, chính sách đối với quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu theo Điểm a, b Khoản 1 Điều 40 của Luật, Nghị định hướng dẫn quân nhân chuyên nghiệp đủ điều kiện nghỉ hưu theo quy định của pháp luật về BHXH và theo quy định tại Khoản 1 Điều 22 của Luật được hưởng chế độ BHXH theo quy định hiện hành của pháp luật về BHXH.

Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu trước hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm quy định tại Khoản 2 Điều 17 của Luật do thay đổi tổ chức biên chế theo quyết định của cấp có thẩm quyền mà quân đội không còn nhu cầu bố trí sử dụng thì không bị trừ tỉ lệ lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi và ngoài hưởng chế độ BHXH, chế độ ưu đãi người có công với cách mạng (nếu có) theo quy định hiện hành, còn được hưởng chế độ trợ cấp một lần như sau: 1- Được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi; 2- Được trợ cấp bằng 5 tháng tiền lương cho 20 năm đầu công tác. Từ năm thứ 21 trở đi, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 1/2 tháng tiền lương./.

Theo Trang điện tử BHXH Việt Nam

in Quay trở lại
Thăm dò ý kiến
Mức độ hài lòng của ông/bà về thái độ phục vụ của công chức, viên chức tại cơ quan BHXH




Mã xác nhận
2165
Thăm dò ý kiến
Mức độ hài lòng của ông/bà về kết quả giải quyết thủ tục hành chính trong lĩnh vực BHXH, BHYT, BHTN.




Mã xác nhận
4422